Người tham gia giao thông sử dụng biển số xe máy bị mờ thì chịu phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;
  2. b) Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;
  3. c) Điều khiển xe không có đèn tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng.”

Như vậy, khi tham gia giao thông, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy có hành vi sử dụng phương tiện giao thông mà có biển số xe bị mờ, không rõ chữ và số thì có thể bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.