Xe máy tìm bóng râm chờ đèn đỏ có bị xử phạt không?

Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ, người tham gia giao thông bằng xe gắn máy phải dừng, đỗ phương tiện đúng nơi quy định. Không vì việc thuận lợi cho mình mà lại làm cản trở phương tiện giao thông khác. Việc dừng, đỗ sai quy định không những gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông cùng chiều mà còn tiềm ẩn nguy cơ xảy ra tai nạngiao thông.

Theo điểm a, khoản 3, Điều 6 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người tham gia giao thông tìm bóng râm dừng đèn đỏ, cản trở lưu thông của các phương tiện khác thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi “Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường” và ngoài ra, trường hợp đỗ xe sai làn đường còn bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi “Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà” theo điểm g, khoản 4, Điều 6 Nghị định trên.