Nhân viên xe buýt không giúp đỡ hành khách đi xe là người khuyết tật bị xử phạt thế nào?

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 31 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

  1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  2. a) Không hỗ trợ, giúp đỡ hành khách đi xe là người cao tuổi, trẻ em không tự lên xuống xe được, người khuyết tật vận động hoặc khuyết tật thị giác”.

Như vậy, những trường hợp nhân viên xe buýt không giúp đỡ hành khách đi xe là người khuyết tật thì bị xử phạt từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng, tương tự đối với trường hợp hành khách là người cao tuổi, trẻ em không tự lên xuống xe được.