Đeo tai nghe khi đi xe máy có bị xử phạt không?

Theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008 thì khi tham gia giao thông, người điều khiển trên xe mô tô, gắn máy không được sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Từ ngày 01/08/2016, người đang điều khiển xe mô tô, gắn máy mà sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính) sẽ bị phạt từ 100.000 đồng – 200.000 đồng. Trường hợp vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 02 tháng – 04 tháng (Điểm o Khoản 3, Điểm c Khoản 11 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Như vậy, với những quy định trên, trừ trường hợp đeo thiết bị trợ thính, người tham gia điều khiển xe máy không được đeo tai nghe và sẽ bị xử phạt khi vi phạm. Mọi người cần chấp hành nghiêm chỉnh các quy định về an toàn giao thông để đảm bảo an toàn cho bản thân và những người tham gia giao thông khác.