Biển số xe máy bị mờ có bị phạt không?

Tại Khoản 3, Điều 53, Luật Giao thông đường bộ quy định: “Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.”

Theo đó, biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng đều không đáp ứng về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới. Và Nghị định 171/2013/NĐ-CP (Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt của Chính phủ có hiệu lực từ ngày 1/1/2014) có quy định về mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm này. Với trường hợp biển số không rõ chữ, số ở xe gắn máy, tại  Khoản 1, Điều 17 có quy định:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

  1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  2. a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;
  3. b) Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;
  4. c) Điều khiển xe không có đèn tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng.”

Như vậy, khi điều khiển xe gắn máy với biển số không rõ chữ, số, thì sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng. Với biển số xe không rõ chữ, số, chúng ta nên làm thủ tục đổi biển số xe mới.